• 0 Votes - 0 Average
  • 5
  • 4
  • 3
  • 2
  • 1
Chế độ chủ đề

Chia sẻ Nên làm mảng nào trong lĩnh vực Xuất Nhập Khẩu?
ngocvu1403 Offline
Phó giám đốc
Administrators

Chủ đề: 877
Danh tiếng: 4
Nên làm mảng nào trong lĩnh vực Xuất Nhập Khẩu?

-Câu hỏi muôn thuở không chỉ cho các bạn mới ra trường, trong ngành hay trái ngành mà kể cả những bạn đang đi làm cũng băn khoăn không biết vị trí nào trong lĩnh vực Xuất Nhập Khẩu - Logistic là tốt nhất: Chứng từ, Sale, Hiện trường, Thanh Toán Quốc Tế, hay đợi đợt tuyển công chức để thi công chức HQ......

Có rất nhiều bạn đã hỏi mình những vấn đề tương tự nhau và mình cũng rất đồng cảm với sự phân vân vị trí công việc trong ngành vì XNK có rất nhiều mảng, vị trí thú vị khác nhau vậy vị trí nào là phù hơn cho bản thân. Bài này mình sẽ chia sẻ ở góc độ newbie cho những bạn mới nhé:

- Trích dẫn lời 1 bạn năm cuối nhé:

"Em là sinh viên năm ba của trường cao đẳng tài chính hải quan em sắp đi thực tập rồi nhưng em không biết nên đi mảng forwarder ,logistics , hay xnk anh đã đi trước có thể cho em lời khuyên được không em rất phân vân mọi người thì bảo em thik mảng nào thì chọn mảng đó .Nhưng em chưa bao giờ ra thực tế nên việc thijk cái mảng nào em cũng không biết, chưa đụng đến những thứ đó ngoại trừ việc học lý thuyết. Em có nghe bên sale em dự định xin thực tập bên mảng sale không biết có được không anh cho em lời khuyên với."

► Vâng , lời đầu tiên a chúc mừng e chưa biết những thứ thực tế đó ngoại trừ lý thuyết. Em đừng khinh thường cái lý thuyết đó nhé,không nhiều thì ít cái lý thuyết này sẽ là những cái cơ bản ( theo a thì nó chiếm 20 -30%) giúp e 1 phần trong việc xử lý và giải quyết tình huống trong công việc đấy e ạ, hãy tự tin trong công việc của mình. Hãy nghĩ 1 cách lạc quan rằng: Suy cho cùng ngành mình cũng ko khó - cùng lắm mọi thứ rồi sẽ sống lâu lên lão làng thôi.hihii. Nói vui tí để có tinh thần em nhé, phân tích chủ quan xíu nè:

+ Thứ nhất: đa phần mỗi công ty có 1 cách làm việc riêng cho nên hầu hết nhân viên mới sẽ được đào tạo, hướng dẫn công việc để đáp ứng nhu cầu vị trí đó chính vì thế thái độ làm việc, kỹ năng kinh nghiệm làm việc cá nhân, nhóm, quan hệ đối với những bạn mới là quan trong nhất, còn kinh nghiệm chuyên môn chỉ ở hàng thứ 2.

+ Thứ hai: các vị trí phổ biến của ngành khó đến đâu. Chứng từ ư? ( Chứng từ ở những vị trí riêng: FWD, Cty XNK , hàng tàu....cụ thể là những gì thì đối tượng này a sẽ chia sẻ cụ thể sau). Vị trí này chắc hẳn sẽ có người hướng dẫn khi đụng vào bộ hồ sơ để làm, nên e không cần quá lo. Và nói nhỏ nhé, 1 trong những cách mình nhanh chóng nắm bắt hồ sơ, cách thao tác làm việc đó chính là ở đồng nghiệp - Vậy làm sao để đồng nghiệp, tiền bối trước vui vẻ hướng dẫn nhỉ? Đấy chính là nhờ vào kỹ năng mềm của bạn đến đâu. @@

+ Thứ 3: Chứng từ là thế? Vậy Hiện trường khó không? Vâng nhiều a chị nói vui rằng "Chứng từ mày không khó thì thôi chứ hiện trường tao sao lại khó?"  nói không khó thì là không đúng, nhưng có thể nói đỡ áp lực hơn chứng từ xíu.....Nếu làm chứng ko biết thì quay qua hỏi đồng đội kế bên....
Còn hiện trường thì có cả khối người để hỏi đúng ko nè? Ăn thua sự nhạy bén, lanh lẹ của mình đến đâu nhé ....

VD: Làm thủ tục cảng ko biết quay hỏi những bạn giao nhận tại cảng, sân bay thì có sân bay, kho ngoại quan có kho ngoại quan,....., bí quá lại vào hỏi chị HQ xinh trai đẹp gái đúng không nà.hihi *_*,  Đằng nào chẳng chỉ , đằng nào chẳng xong thủ tục ...làm xong biết thế là có kinh nghiệm thôi.

+ Thứ 4: Làm sales? ( Sales có những mảng Sales nào, cần kỹ năng gì mình xin chia sẻ sau)? Nói là Sale
s chắc hẳn bạn nghĩ ngay kinh doanh buôn bán...hihi....Ukm trong XNK có Sales nhiều mảng khác nhau: Sales cước, Sales, thủ tục, Sales vận chuyển....nhưng đã là kinh doanh buôn bán thì miếng cơm của bạn nhiều hay ít phụ thuộc vào cái miệng bạn đấy + chút duyên, may mắn nữa.....Vậy bạn có tự tin vào võ mồm mình không nhỉ? Hãy cứ thử đi rồi sẽ biết.... ^_^

Tóm lại, có cơ hộ tiếp xúc với mảng nào thì cứ việc apply, vì chỉ khi có tiếp xúc có làm bạn mới biết được nó có phù hợp mình không? Và việc tiếp xúc , làm như vậy sẽ giúp bạn không có được kinh nghiệm này cũng sẽ có kinh nghiệm khác..

- Tiếp theo 1 câu hỏi nữa chẳng hạn:

"Khi đi thực tập công ty đó có cho học việc theo đúng chuyên nghành không hay là chạy việc vặt như mọi người vẫn bảo?"

► Không phải công ty nào cũng làm bắt bạn làm việc vặt. Nhưng làm việc vặt đối với mình - 1 SV thực tập thì cũng chả sao - nó cũng 1 phần thể hiện sự nhiệt tình, chịu thương chịu khó của bạn đấy chứ, biết đâu sếp lại thích..*_*

Ví vui việc đi thực tập như bạn đang đi ở ké vậy? Vậy thì việc ở nhờ thế có thoải mái như ở nhà, muốn làm gì thì làm được không nhỉ? Hì hÌ. t là 1 phần nào đó là không rồi đúng ko nào? Nhưng nhìn lại cũng chẳng sao? tất cả là ở mình nữa chứ, thử liên tưởng xem nếu bạn đến nhà ngượ khác ở nhờ mà cứ ù lì, trơ ra đấy đến giờ ăn thì ăn ké mà ko phụ nấu, ăn xong ko phụ dọn, ..... vậy thì mình là chủ nhà mình có vui , có thích ko nhỉ? He he.. Lấy 1 việc liên tưởng thế để bạn thấy ý mình muốn nói đến sự chủ động bạn nhé. Cũng tùy công ty , có những việc vặt là không tránh khỏi, nhưng bên cạnh vặt ấy mình cần quan sát chủ động tiếp cận chia sẻ , biết cách giao tiếp để hỏi hang các anh chị đang làm trong phòng ban....về việc trong ngành họ đang làm....

Việc nhanh nhẹn phụ giúp họ, chủ động chia sẻ của bạn ắt hẳn sẽ nhanh chóng ko là người này thì cũng là người khác bổ sung và chia sẻ ngược lại --> thế sẽ dần hoàn thiện kiến thức cho mình thôi.....Không chừng sự nhiệt tình , nhanh nhẹn , chịu khó học hỏi, được việc  của bạn còn được sếp giữ lại nữa đấy..
Heart Heart Heart

Chúc bạn may mắn, thành công.

Đọc thêm:
>>CHIA SẺ MỘT SỐ KN CHO SV NGÀNH XNK MỚI RA TRƯỜNG...
<<

Có thể liên quan đến chủ đề...
Hướng dẫn các bước làm thủ tục giao hàng xuất khẩu LCL vào kho 5
Thông tư 85/2015/TT-BTC mức thu, chế độ thu, nộp lệ phí trong hoạt động hóa chất
Chứng từ hàng nHẬP KHẨU vận chuyển về kho và lưu thông trên thị trường.
Tổng hợp Tài liệu về TTHQ, Thuế XNK và xử lý VPHC trong lĩnh vực Hải quan năm 2015.
Phí DEM, DET và storage đối với hàng hóa xuất, nhập khẩu
Quy trình xuất hàng lẻ tại kho CFS Cát Lái - Hàng đi từ kho ngoại quan.
Danh mục cấm xuất khẩu - cấm nhập khẩu
Logistics – Những cơ hội nghề nghiệp trong ngành Xuất Nhập Khẩu [Kì 3]
Mức miễn thường trong bảo hiểm là gì?

Hãy nhấn
Like - Share Nếu Bài Viết Có Ích

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách

Color Skins

Change Color:

Background Patterns:

Background Images:

Background Header:

Setting Panel