• 0 Votes - 0 Average
  • 5
  • 4
  • 3
  • 2
  • 1
Chế độ chủ đề

??? Cần giúp đỡ kinh nghiệm cho người tự mình làm tất cả thủ tục xnk ko nhờ forwarder
dinhhoatnt
Unregistered

E lập topic này để mong các anh chị nào có kinh nghiệm tự mình làm hết các thủ tục xnk ko nhờ forwarder chia sẻ kinh nghiệm cho bọn đàn em chúng em mới vào nghề.

E mới vào công ty, giám đốc giao cho e làm tất cả các việc từ khai hải quan, nộp thuế, book tàu, làm thủ tục hải quan... ko thuê forwarder nữa

E cũng có kiến thức xnk rồi nhưng e chưa rõ lắm:
1) Về nhập khẩu,
Khi hàng về, hàng sẽ đc dỡ từ tàu vào kho bãi của cảng, sân bay hay là e có thể ko cần lưu kho, lưu bãi mà lấy hàng trực tiếp.
Các phí liên quan đến xếp dỡ, và các chi phí cở cảng như thế nào ak. vì e cần lên tổng chi phí dự kiến để nhập 1 lô hàng
2)Về xuất khẩu
Về việc mượn cont về để xếp hàng lên, theo e nghĩ như vậy là tốn kém, thay vì thế e có thể mang hàng đến cảng rồi xếp hàng tại đó đc ko ak.
Các chi phí liên quan

A chị nào có kinh nhgieem gì share cho người mới làm như em

Có thể liên quan đến chủ đề...
CHIA SẺ KINH NGHIỆM CHO NHỮNG ANH EM ĐANG LÀM VÀ SẮP VÀO NGHỀ XNK.
6 kỹ năng mềm không thể thiếu đối với một sinh viên kinh tế

ngocvu1403 Offline
Phó giám đốc
Administrators

Chủ đề: 877
Danh tiếng: 4
(29-05-2015, 03:20 PM)dinhhoatnt Đã viết: E lập topic này để mong các anh chị nào có kinh nghiệm tự mình làm hết các thủ tục xnk ko nhờ forwarder chia sẻ kinh nghiệm cho bọn đàn em chúng em mới vào nghề.

E mới vào công ty, giám đốc giao cho e làm tất cả các việc từ  khai hải quan, nộp thuế, book tàu, làm thủ tục hải quan... ko thuê forwarder nữa

E cũng có kiến thức xnk rồi nhưng e chưa rõ lắm:
1) Về nhập khẩu,
Khi hàng về, hàng sẽ đc dỡ từ tàu vào kho bãi của cảng, sân bay hay là e có thể ko cần lưu kho, lưu bãi mà lấy hàng trực tiếp.
Các phí liên quan đến xếp dỡ, và các chi phí cở cảng như thế nào ak. vì e cần lên tổng chi phí dự kiến để nhập 1 lô hàng
2)Về xuất khẩu
Về việc mượn cont về để xếp hàng lên, theo e nghĩ như vậy là tốn kém, thay vì thế e có thể mang hàng đến cảng rồi xếp hàng tại đó đc ko ak.
Các chi phí liên quan

A chị nào có kinh nhgieem gì share cho người mới làm như em
Chào bạn hoatokivfp!

Với chế độ và chính sách thông thoáng như hiện nay doanh nghiệp có thể đẩy mạnh bộ phận xuất nhập khẩu tự quản lý tốt được , giảm dịch vụ. Với điều kiện cần trau dồi và nắm vững nghiệp vụ bạn nhé:

1) Về hàng nhập:

- Nếu là nhập Sea thì đều có  thời gian miẽn lưu cont, lưu bãi ( Thường từ 3-5 ngày) nên bạn yen tâm kéo hàng về trong khoảng cho phép thì ko phát sinh phí lưu cont, lưu bãi.v.v.v. Còn về phí Nâng cont đầy và hạ rỗng là bắt buộc phải phát sinh rồi đấy bạn.

Bạn có thể xem thêm: Các loại phụ phí vận tải biển hãng tàu (Phụ phí cước biển)

( Các phí liên quan xếp dỡ: phí nâng hạ cont, đảo cont, phí nhỏ hơn cho thêm các anh ở bãi để gắp cont dùm chẳng hạn....
Phí cảng: phí lưu cont, lưu bãi , Phí tắc nghẽn cầu cảng..v..v.)

2) Về hàng xuất:

Việc mượn cont về ko phải là tốn kém. Vì nó cũng nằm trong giá cước rồi... Hàng xuất thì kéo cont rỗng về kho đóng chưa chắc đã là tốn kém. Nếu là tốn kém vậy bạn thử nghĩ chi phí & công sức bạn lên hàng xe tải nhỏ tại cty .. chở ra cảng rồi lại xuống hãng xếp lên cont với chi phí & công sức cho lên cont 1 lần tại cty xong kéo ra cảng quảng đó cái nào lợi hơn nhỉ). hì hì hì Smile

Còn việc kéo hàng ra cảng đóng thì vẫn Ok thôi nha bạn... người ta thường gọi đó là đóng hàng tại bãi... Nhưng nếu cty bạn là doanh nghiệp mở tờ khai ngoài cửa khẩu.. HQ ngoài cửa khẩu kiểm hàng và seal cả xe/ cont để chuyển đến cửa khẩu xuất thì bạn nên đóng hàng vào cont tại cty sẽ dễ xử lý hơn nè... :xoay:

- Phí liên quan cơ bản vẫn là phí nâng hạ cont....đơn nhiên để hàng xuát được cần có book tàu , khai báo, làm thủ tục , giấy phép( nếu có).v.v..v các phí liên quan..
-----------------------
Hi vọng giúp được cho bạn....và nghe bạn trao đổi thêm !

Hãy nhấn
Like - Share Nếu Bài Viết Có Ích

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: / Tác giả Trả lời: / Xem: Bài mới nhất

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách

Color Skins

Change Color:

Background Patterns:

Background Images:

Background Header:

Setting Panel

Main Options: